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Tafsiri
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Sura. 130

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI

(SURA YA 413)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2(i))

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA
MATUMIZI YA MFUMO WA UFUATILIAJI MWENENDO WA
VYOMBO VYA USAFIRI ZA MWAKA 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini za Matumizi ya Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo Wa Vyombo vya
Usafiri za Mwaka 2023

2. Kanuni hizi zitatumika kwa wasambazaji wa vifaa vya ufuatiliaji mwenendo
wa vyombo vya usafirishaji pamoja na watoa huduma wa usafirishaji katika
masuala ya ufuatiliaji wa mwenendo wa vyombo kwa Tanzania Bara.

3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha unahitaji vinginevyo;:

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini;

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoanzishwa
chini ya kifungu cha 4(1) cha Sheria;

“Programu ya maombi kutambuana” kwa kifupi “API” maana yake ni namna
ambayo program za kompyuta mbili tofauti au Zaidi zinaweza
kuwasiliana kwa pamoja;

“Mamlaka ya Viwango” maana yake ni Mamlaka ya Viwango na Ubora ya
Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Ubora;

“Kifaa cha Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Chombo” kwa kifupi “VTD’” maana yake

ni kifaana viunganishi vyake vinavyounganishwa kwenye chombo cha
umma chenye uwezo wa kutunza kumbukumbu na kuhamisha taarifa za
muda huo kwenye mfumo;

“Mfumo wa Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Chombo” kwa kifupi “VTS” maana
yake ni mfumo unaopokea, kutunza, kufuatilia na kuonesha kwa wakati
mwenendo wa chombo cha usafiri wa umma;

“Msambazaji” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa au taasisi ya serikali
inayoshughulika na kusambaza na kufunga vifaa VTD’s;



TS76ya2020 ~ Mtoa huduma” maana yake ni mtu au kampuni iliyosajiliwa kama mmiliki wa
chombo cha moto chini ya Kanuni za Leseni za Usafirishaji za magari ya
kubeba Abiria kwa kutoa huduma zinazodhibitiwa;

“Mfumo unaotumika duniani kwa mawasiliano” kwa kifupi “GSM” maana yake
ni ni mtandao unatumika na mitandao ya simu kwa kiasi kikubwa duniani
kwa kuhamishia taarifa.

SEHEMU YA PILI
IDHINI KWA WASAMBAZAJI

Maombi yacheti 4, (1)Mtu anayetaka kusambaza na kuweka VTD kwenye chombo cha
ﬁﬂg;&rggz'acmaa usafirishaji anatakiwa aombe idhini kwa Mamlaka kwa kutumia fomu

iliyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Kanuni hizi na kulipa ada ya

maombi iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu.

(2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) yataambatishwa na-

a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni;

b) nakala halali ya leseni ya biashara;

c) nakala ya hati miliki au nakala ya mkataba wa pango wa ofisi;

d) nakala halali ya cheti cha mlipa kodi; na

e) sampuli ya VTD inayotarajiwa kufungwa.

Vigezo vya 5. Mamlaka inaweza kumuidhinisha msambazaji wa vifaa chini ya kanuni hizi
kumuidhinisha baada ya kutimiza vigezo vifuatavyo-

msambazaji
a) Msambazaji ni kampuni iliyosajiliwa Tanzania au Taasisi ya Serikali;

b) Msambazaji anatoa nyaraka za kiufundi ya vifaa kwa ajili ya kuchukua
kumbukumbu na kuchakata taarifa inayopelekwa VTS;
c) Msambazaji ana vifaa ambavyo-

(i) Vina uwezo wa kuchukua kumbukumbu, kutunza na kuhamisha taarifa
kwa muda huohuo;
(if) Vina viwango vilivyowekwa na Mamlaka ya Viwango;

(iii) Havina athari katika uendeshaji wa chombo cha usafirishaji;

(iv) Vina uwezo wa kuchukua kumbukumbu na kuhifadhi matukio au
taarifa hata kusipokuwa na mtandao na taarifa hizo kusoma pindi
mtandao utakaporudi;

(v) Vina uwezo wa kutuma taarifa kwa mfumo Mamlaka wa ufuatiliaji
mwenendo wa chombo;

(vi)Vina uwezo wa kutuma GPS kwa muda mahsusi;

(vii)  Visishindwe kufanya kazi hata pale vifaa vitakapokuwa
vimechomoka kutoka kwenye umeme au pale alama ya mwendo
itakapokuwa imechomoka isiweze kwenda kwa mwendo uliopitiliza;

(viit)  Vinawezeshwa kuwa na namna ya kukubali vifaa vya nje na
kuweka muunganisho wa sehemu ya majaribio ya vifaa na uhakiki wa
utendaji kazi wa vifaa hivyo;

d) Msambazaji ana wafanyakazi wenye ujuzi wa kutosha wa kuunganisha and
kuvihudumia vifaa vya ufuatiliaji wa mwenendo wa vyombo;



e) Msambazaji awasilishe kwa Mamlaka Ceti cha Uthibitisho cha
Mtengenezaji wa Vifaa na uthibitisho wa waranti ya japo mwaka moja kwa
vifaa hivyo;

f) Msambazaji anatekeleza maelekezo yaliyopo kwenye Jedwali la Pili baada
ya majaribio chini ya Kanuni hizi; na,

g) Msambazaji amelipa ada stahiki kama zilivyoainishwa kwenye Jedwali la
Tatu la Kanuni hizi.

Majaribio ya 6. Baada ya kupokea maombi, Mamlaka itamtaka Msambazaji kufunga kifaa
Utendaji kaziwa  \yenye chombo kwa ajili ya majaribio.

VTD

Idhini kwa 7. (1) Mamlaka inaweza kumuidhinisha Msambazaji kusimamia vifaa ndani ya

\”/‘%“baza” wa siku kumi na nne baada ya kupokea maombi endapo itaridhika na vigezo vya
msambazaji chini ya kanuni ya tano na majibu ya majaribio ya utendaji kazi
wa VTD.

(2) Mamlaka inaweza kukataa kumuidhinisha msambazaji wa VTD kama-
(@) Mwombaji atashindwa kukidhi vigezo vya kanuni ya tano;
(b) Mwombaji amejihusisha na vitendo vya kukosa uaminifu au uongo;
(c) Mwombaji atashindwa kulipa ada stahiki; na,

(d) VTD ya mwombaji itashindwa kufaulu majaribio chini ya kanuni ya 6.
(3) Endapo Mamlaka itakataa kutoa idhini kwa msambazaji inaweza kumuagiza
mwombaji kurekebisha mapungufu yaliyobainika na kurudisha kwa Mamlaka
ndani ya siku kumi na nne.
(4) Endapo mwombaji atashindwa kufanya marekebisho ndani ya siku thelathini
tangu kukataliwa kupewa idhini, atatakiwa kuwasilisha maombi mapya.
Cheti chaidhini 8. (1) Mamlaka itatoa cheti cha idhini kwa msambazaji wa VTD

aliyeidhinishwa.
(2) Cheti cha idhini kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka mitatu na kinaweza

kuhuishwa.
(3) Msambazaji aliyeidhinishwa atatakiwa kulipa ada stahiki kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi.
Kuhuishacheti 9, (1) Mmliki wa cheti cha idhini anapaswa kuwasilisha maombi ya kuhuisha
cha idhini cheti ndani ya siku thelathini kabla ya cheti chake kuisha muda wake kwa
kutumia fomu iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi.
(2) Maombi ya kuhuisha yataambatishwa na nyaraka zifuatazo-
(a) Nakala ya leseni ya biashara;
(b) Nakala halali ya cheti cha mlipa kodi; na,
(c) Nakala ya hati miliki au mkataba wa pango wa ofisi kama kuna mabadiliko.
(3) Mamlaka inaweza kuhuisha cheti cha idhini baada ya kupokea maombi ya
kuhuisha chini ya Kanuni hizi.



Kusimamisha
cheti cha idhini

Masharti kwa
msambazaji
wa VTD

Masharti kwa
mtoa huduma

10.

a)
b)

c)
d)
e)
f)

11.

(1) Mamlaka inaweza kusimamisha au kufuta cheti cha idhini cha
msambazaji baada ya kutokea yafuatayo-

Uthibitisho wa msambazaji kujihusisha na vitendo vya kuondoa uamninifu au
uongo;

Kushindwa kurekebisha kifaa kisichofanya kazi ndani ya masaa ishirini na
nne;

Uthibitisho wa kutoa taarifa za uzushi au zinazopotosha;

Uthibitisho wa kujihusisha na uchezeaji wa VTD,;

Uthibitisho wa kuwepo na madhaifu ya VTD; na

Uthibitisho wa kuvunja mashari au kanuni yoyote katika kanuni hizi.

(2) Sababu za kusimamisha au kufuta cheti cha idhini zinaweza kutumika kuondoa
sifa wakati wa maombi ya kuhuisha idhini.

12.

a)

SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA KUSAMBAZA VIFAA

Msambazaji wa VTD atatakiwa-

Kusambaza and kufunga vifaa kwenye chombo cha mtoa huduma kwa
kumuuzia au kumuazimisha;

Kuwepo kwa huduma za matengenezo ya vifaa vilivyosambazwa ndani
ya masaa ishirini na nne tangu kutokea au kupata taarifa ya kuharibika
kifaa;

Kuandaa namna ya kuunganisha vifaa na mfumo wa VTS kwa kutumia
API au kwa njia nyingine itakayokubalika;

Kuhakikisha kuwa VTD inaendelea kutuma taarifa VTS;

Kuendana na matakwa ya vipimo maalum vya VTD vitakavyo ainishwa
na Mamlaka;

Kutoa mafunzo ya matumizi ya VTD kwa watoa huduma na wadau
wengine;

Kuwezesha Mamlaka kupata VTD pale inapohitajika;

Kuhakikisha kuwa taarifa za mtoa huduma zinazopatikana hazitolewi
kwa mtu mwingine bila kupata idhini ya Mamlaka;

Kuhakikisha kuwa VTD ziko salama na vinaunganishwa kwa namna
ambayo hataruhusu kirahisi kuchezewa moja kwa moja au vinginevyo;
Kuhakikisha kuwa mafundi wana vaa sare na vitambulisho wanapokuwa
kazini;

Kutomkatia huduma mtoa huduma bila kupa taarifa ndani ya siku
thelethini kwa Mamlaka; na,

Kuingia kwenye mkataba na mtoa huduma kabla ya kumuwekea VTD.

Mtoa huduma atahakikisha kuwa-

VTD inayounganishwa katika chombo chake imefanywa na msambazaji
aliyeidhinishwa na Mamlaka;



b) VTD inatunzwa dhidi ya mazingira hatarishi, kuchezewa na kina
kinafanya kazi muda wote;

c) Ikitokea kutokufanya kazi au kuharibika kwa VTD itolewe taarifa nani ya
masaa mawili kwa msambazaji na kama haijafanyiwa kazi atoe taarifa kwa
Mamlaka ndani ya masaa kumi na mbili tangu ulipotokea uharibifu; na,

d) Kumruhusu msambazaji au Mamlaka kufanya ukaguzi wa VTD bila
kuzuiwa.

SEHEMU YA NNE
MASHARTI YA UJUMLA
VTDisiathiri 13, - (1) Uwekaji wa VTD hautakiwa kuathiri utendaji kazi wa chombo cha

utendaji kazi wa usafirishaji
chombo a

(2) Uharibifu wowote utakaosababishwa na ufungaji wa VTD utatakiwa kulipwa
na msambazaji.

Makosa yajumla 14, Mtu atakaye fanya kinyume kifungu chochote cha Kanuni hizi, atakuwa amefanya
kosa na ataadhibiwa kwa faini isiyopungua shilingi za kitanzania laki tano lakini
isizidi milioni moja au kifungo kisichopungua mwaka mmoja na kisischozidi miaka
miwili.

Mapitio 15. Mtu ambaye hajaridhika na maamuzi ya Mamlaka chini ya Kanuni hizi anaweza,
ndani ya siku kumi na nne kutoka siku ya maamuzi, ataomba kufanya mapitio, kwa

;')52'073 ya mujibu wa Kanuni ya Mamlaka ya Udhibiti Usafari Ardhini Utaratibu wa Mapitio
Rufaa 16. Mtu ambaye hajaridhishwa na maamuzi ya Bodi anaweza kukata rufaa Baraza la
Sura ya 285 Tume ya Ushindani.

MAJEDWALI



JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1) na 9(1)

FOMU YA MAOMBI

1.Aina ya maombi / Weka alama ya pata katika sanduku husika

Mpya

Kuhuisha

Kurudufu

2.TAARIFA ZA MWOMBAJI WA CHETI

Jina kamili 1a MWOMDAJ1 ......ouiniiiiiiiieeee e
(Jina/Kampuni/Mshirika — kwa HERUFI KUBWA)

ANWANT ..o

Simu ya Ofisi/Simu ya kiganjaniz ............coooviiiiiiiiiiiiiiiiiens

Barua pepe: ...

Anwani ya Makazi:

Mtaa: ..o

Namba ya Kitalu: ..............coooiiiinn

Namba ya ofisi: .......cccoovviinriiiinciene,

Namba ya kitalu ...........cooooeiiiiiinn.

Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa, kusimamishwa au kufutiwa

3. KIAPO

Mimi /Sisi tunaapa kuwa taarifa zilizotolewa ni za kweli kwa ufahamu wangu/wetu wote

JnaKamili: ... Sahihi: ...

TAHADHARI:

ljulikane kuwa kutoa taarifa ya uongo ili kupata cheti kilichoidhinishwa ni makosa ambayo yanaweza kuadhibiwa kwa faini

au kifungo.

Wasilisha taarifa kwa Mamlaka ikitokea mabadiliko yoyote kwenye taarifa zilizopo kwenye fomu hii, kutokufanya hivyo ni

makosa chini ya Kanuni hizi.



KWA MATUMIZI YA OFISI TU

NAMBA YA JALADA LA MMILIKI

Uhakiki na Idhini
(a) Haijaidhinishwa:
Weka sababu

(b) Imeidhinishwa:
Tarehe ya kuanza:

Cheo

s

e

Kiasi KilichORpWa: ..o v oo Namba ya stakabadhi. .........................
Tarehe:............oooiiiii Sahihi: ...

ANGALIZO: VIAMBATISHO

1. Maombi ya kwanza yataambatishwa na vifuatavyo:

(a)nakala ya cheti cha usajili wa kampuni;

(b)nakala ya leseni ya biashara;

(c)nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi;
(d) nakala ya cheti cha mlipa kodi;

(e) nakala ya kitambulisho cha Utaifa kwa mtu wa kawaida.

2. Kuhuisha

(@) uthibitisho wa malipo ya levi ya Mamlaka kwa mwaka ulioisha;

(b) nakala ya leseni ya biashara;

(c) nakala ya cheti cha mlipa kodi; na,

(d) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi kama kuna mabadiliko



JEDWALI LA PILI

Limetengenezwa chini ya 5(f)

MAELEZO YA UTEKELEZAJI

SIN

Compliance Statement/Technical
Specification

Indicate whether
Comply or Not
Comply

Remarks (if any ,
Evidence or
explanations on how
the compliance will
be achieved or not)

1.0

| General Attributes

11

Provide and Install fixed Vehicle
tracking devices to transporters by
either selling, leasing or hiring to them

1.2

Provide maintenance services to the
fixed tracking devices sold ,leased or
hired to transporters

13

Prepare a middleware or an integrating
mechanism with LATRA VTS
platform using given API or another
agreed mechanism

14

Comply with ALL requirements as
specified in the API or another agreed
mechanism.

1.5

Provide a mechanism / interface where
LATRA can directly interrogate and
manage on real time the tracking
device and update some parameters
such as speed limit at any time

1.6

Ensure that GPS data transmitted to
LATRA VTS platform is complete,
correct and accurate

1.7

Inform LATRA of the availability of
new Technology on Tracking System
and devices from Time to time

1.8

Ensure there is NO TAMPERING of
the fitted tracking device

10




1.9

Ensure that fitted tracking devices are
transmitting to LATRA VTS
Application 24/7

1.10

Report immediately to LATRA of any
event that could lead to the tracking
device not working properly (such as
accident, theft etc.)

111

Ensure compliance with standards
specifications of the fixed tracking
devices as set by LATRA including
integration to the system using the API
provided by LATRA under annexure-
1

1.12

Provide Training on the use of fitted
tracking devices to Transporters and
other Stake holders

1.13

Provide access and information to
LATRA at any given time for the GPS
data receiving, integration/
middleware platform for auditing and
quality assurance purposes

1.14

Settle GPS/GPRS communication
charges claim made by the client
within seven days from submission of
such claim

1.15

Provide GPS positioning values

1.16

Provide Alerts information

1.17

Updating of GPS values for at least
every 3 min

1.18

Storing of alerts information while
disconnected from GSM network and
updating back to central server upon
connection to GSM network

1.19

Provide Low battery alerts

1.20

Provide alerts on Lost connection with
tracking units

1.21

Provide damage alerts from tracking
units

1.22

APl provided or any other agreed
integration mechanism may be
changed or updated by LATRA from
time to time depending on the need, or
change in technology, which may lead
for you (the bidder) to change
immediately the way you integrate or
communicate with VTS at no cost to
LATRA.

11




1.23 | Submit of Complete documentation of
the tracking devices (including all
associated protocols) Applicable for
non BSMART devices

2.0 | Specific events/ attributes to be sent to the VTS platform

2.1 Vehicle Registration Number

2.2 Driver’s Name (Driver Identification
such as use of i-Button or similar)

2.3 Latitude (in decimal degrees)

2.4 Longitude (in decimal degrees)

2.5 Altitude (in meters above sea level)

2.6 GPS timestamp (YYYY-MM-DD
HH:MM:SS)

2.7 Speed (km/h)

2.8 Bearing (Direction In degrees)

2.9 Odometer (KM)

2.10 | Satellite count (Receivable number of
satellites)

211 | HDOP (Horizontal Dilution of
Precision-Quality of signal)

212 | RSSI (Received Signal Strength
Indication)

2.13 | LAC (Local Area Code)

2.14 | Cell ID (Cell ID)

2.15 | MCC (Mobile Country Code)

2.16 | IMEI (International Mobile
Equipment Identity)

2.17 | Data Received Time (Time Received
by Server - YYYY-MM-DD
HH:MM:SS)

2.18 | Data Process Time (Time insert into
Database - YYYY-MM-DD
HH:MM:SS)

219 | MSG_ID (Unique data running
number-64bits)

3.0 | Vehicle specific activities for each event sent to the VTS

3.1 Movement/Logging (Default)

3.2 Engine ON

3.3 Engine OFF

3.4 Speeding

3.5 Hash Braking

3.6 Hash Turning

3.7 Hash Acceleration

3.8 Panic Button (Driver’s Side)

3.9 Internal Battery Low

3.10 | External Battery Disconnected

3.11 | Excessive ldle

3.12 | Accident

3.13 | Panic Button (Passenger Side)

3.14 | Device Tempering

3.15 | Black box Data logging

12




3.16

External Power Voltage

3.17 | Device Internal Battery Voltage
3.18 | Black Box Data logging
3.19 | Fuel data report

13




JEDWALI LATATU

(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1), 5(g) na 8(3))

ADA
Na. Aina Shs. uss
1 Ada ya Maombi 100,000 50
2 Ada ya Cheti cha Idhini 5,000,0000 5,000
Dodoma, MAKAME M. MBARAWA
........................... , 2023 Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
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